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g’ombe, nguruw

kutumika matibabu ya moyo

Baraka Loshllaa, Mwananchi
bloshllaa@mwananchl.co.tz

Dar es Salaam. Kwa mara ya kwanza
wagonjwa wenye tatizo la kuziba kwa
mshipa mkubwa wa damu ndani yamoyo
\évameli(mé}z: k%]tibiwa kwa njia ya tundu

0go katika Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete (JKCI) ¥ % vaKik

_Kupitia teknolojia hiyo mpya ambayo
kifaa maalumu huingizwa hadi kwenye
mshipa husika na kuweka valvu inayo-
tengenezwa kwa ngozi ya ng’ombe au
nguruwe, tayari wagonjwa watatu
wamekwishatibiwa.

Awali, wagonjwa waliobainika kuwa na
maradhi hayo ya moyo, walifanyiwa upa-
suaji wa kufungua kifua na kubadilisha
valvu ya mshipa mkubwa wa damu, sasa

huduma hiyo itaendelea kutolewa lakini .

itawahusu vijana pekee. -

Akielezea teknolojia hiyo, Daktari
bingwa wa matibabu kwa njia ya tundu
dogo JKCI, Khuzeima Khunbhui alisema
huduma hiyo itawanufaisha watu wenye
umri wa kuanzia miaka 70 na kuendelea.

"Kipindi cha nyuma tulifanya upasuaji
kufungua kifua na kuweka valvu kwenye
mshipa wa moyo (kwa wagonjwa wote,
wakiwemo wa miaka 70 na kuendelea),
lakini sasa tutatumia njia ya tundu dogo
kuweka valvu hiyo kwenye mshipa wa
moyo ulioziba.

“Valvu hii inayotengenezwa kwa
kutumia ngozi ya ng'ombe au nguruwe,
ina uwezo wa kudumu kwa miaka 15
kwenye mshipa wa moyo,” alisema dak-
tari bingwa huyo. o

Alisema utafiti unaendelea duniani
kuangalia kama valvu zinazowekwa sasa
zinaweza kudumu zaidi ya miaka 15,
endapo vijana watawekewa. 3

Alifafanua kuwa, tiba wanayopata vija-
na wenye matatizo hayo ni kuwekewa
chuma ndani ya mshipa wa moyo, amba-
cho kinadumu kwa muda mrefu huku
mgonjwa akitakiwa kutumia dawa kwa
maisha yake yote. & &

Alisema kama vijana watatibiwa kwa
njiaya tundu dogo, itawahitaji kufanyiwa

Sh80 mil

Sh920bil
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Jinsi upasuaji huo
unavyofanyika

Upasua]l wa mshipa mkubwa wa
moyo kwa njia ya tundu dogo, ni
kumfanyla mgonjwa upasuaji mdogo wa
moyo wa kubadilisha valvu ya mshipa
mkubwa wa damu yenye tatizo.
Njla hiyo halhusishl kufanya upasuaji
wa kufungua kifua, ball mgonjwa hufika
wodini slku ya kwanza na kufanyiwa
matibabu hayo kwa kutoboa tundu
kifuanl au mguuni karibu na goti.

Valvu hiyo huingizwa hadi kwenye
mshipa mkuu wa moyo wenye tatizo
baada ya kuuzibua.

mabadiliko ya valvu watakayowekeWa
kila baada ya miaka 15.

Ushuhuda mgonjwa

Donald Lema wa Machame, Kiliman-
jaro akisimulia namna alivyobaini ugon-
jwa huo, alisema kujisikia mwili kuko-
sa nguvu na akitembea mita 100 lazi-
ma apumzike, hivyo alikwenda kufanya
uchunguzi Hospitali ya Rufaa ya Kanda
ya Kaskazini, KCMC na kuambiwa valvu
moja ya moyo ililegea,

“Niliambiwa matibabu ni India au
JKCI, nilikuja JKCI na nimepatiwa mati-
babu na sasa naendelea vizuri, sikusikia
maumivu eneo lolote la mwili,” alisema.

Alisema gharama ya matibabu alipas-
wa kulipa Sh80 milioni lakini alilipa Sh25
milioni, kiasi kingine kiligharamiwa na
Serikali.

Kiinl cha tatizo

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Moyo
JKCI, Tatizo Waane alisema ugonjwa huo

3,000

Iwa Klasl cha fedha ambacho Idadl ya wagon)wa wallohu-
Gham?;az:ﬁ:apx lrlr?aitundo JKCIImelnglza katlya Julal dumiwa na JKCI katl ya Julal
g naDesemba 2023. naDesemba 2023,

madogo.

hutokana mabadiliko ya mwili. )

Alielezakwa watu wazima tatizo hilo
huchangiwa na umri mkubwa ambapo
valvu husababisha kuzalishwa kwa madi-
ni chokaa ndani ya mshipa wa moyo.

“Chokaa hizo hujikusanya na baadaye
hufanya damu kushindwa kutoka na
kuingia kwenye moyo, hivyo figo, ubongo
na viungo vingine mwilini huanza kupata
damu kidogo na hivyo mhusika huanza
kupata maumivu ya kichwa na kifua,”
alisema. B

Dk Waane alisema kupitia njia ya tun-
du dogo, daktari humhudumia mgonjwa
ndani ya saa moja hadi mbili na mgonjwa
kuondoka wodini siku inayofuata, tofaup
na upasuaji ambao mgonjwa hutumia
zaidi ya wiki wodini.

Kuhusu gharama ya matibabu alisema,
mgonjwa mmoja hapa nchini sasa atati-
biwa kwa Sh80 milioni tofauti na nje ya
nchi ambapo mgonjwa anatibiwa kwa
Sh150 milioni.

Uwezo wa watalaamu JKCI

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, Dk
Peter Kisenge alisema uwezo wa wataa-
lamu ndani ya taasisi hiyo uliwezeshwa
na wenzao wa Hospitali ya Starcare ya
India.

Alisema madaktari wa JKCI kwa asili-
mia 90 wana uwezo wa kutoa huduma
hiyo.

Alisema JKCI imeendelea kuwa kituo
cha utalii tiba na wagonjwa kutoka nchi
20 za Afrika zinazofika kwenye taasisi
hiyo kupokea matibabu.

Kutokana na wigi wa wagonjwa, Dk
Kisenge aliiomba Serikali iipatie jengo
lingine kwa ajili ya kuwahamishia wag-
onjwa, ombi ambalo Katibu Mkuu Wiz-
ara ya Afya, Dk John Jingu alisema lina-
fanyiwa kazi.

Dk Jingu alisema uwekezaji kwenye
sekta ya afya una umuhimu mkubwa,
akifafanua kuwa kwa mwaka huu Seri-
kali imeweka Sh7 trilioni kwenye sekta
ya afya.

Kwa upande wa wataalamu, alisema
zaidi ya Sh10.9 bilioni zimewekezwa na
Serikali kusomesha wataalamu kwenye
nchi mbalimbali, ambao watakuja kutoa
matibabu ya kibingwa nchini.

Kati Julai na Desemba mwaka huu,
alisema JKCI imehudumia zaidi ya wag-
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*Wafugaji waondolewa ~
kero ya malisho

Bakari Kiango, Mwananchi
bkiango@mwananchi.co.tz

Dar es Salaam. Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega amesema wafugaji
hawana haja ya kuangaika kutafuta mbegu
za malisho ya mifugo kwa sababu zipo za
kutosha, baada ya Serikali kuzizalisha katika
shamba lake la Kibaha mkoani Pwani.

Waziri Ulega amesema upatikanaji wa
uhakika wa mbegu ikiwemo za Juncao zin-
azozalisha malisho yenye virutubisho na
vitamini kwa ajili ya mifugo zitapunguza
changamoto ya tabia ya baadhi ya wafugaji
kupeleka mifugo katika mashamba na kusa-
babisha mgogoro.

Waziri Ulega alitoa kauli hiyo juzi wakati
wa ziara ya kutembelea shamba la mbegu
na malisho ya mifugo la wizara hiyo lilipo
Vikuge wilayani Kibaha. Katika ziara hiyo,
Ulega aliambatana na timu ya wataalamu wa
mifugo na malisho wa wizara.

Katika ziara hiyo, Waziri Ulega pia ali-
tembelea kiwanda cha kuchakata mazao ya
mifugo ikiwemo ng'ombe, mbuzi na kon-
doo cha Tan-choice na taasisi ya chanjo ya
mifugo.

"Kama wafugaji waliokuwa wanahoji ni

wapi watapata mbegu bora, jibu limepa-
tikana sasa zipo hapa Vikuge na maeneo
mengire tutakayotoa maelekezo,” alisema.

A]isemambeguhizo zenye mfano wavipin-
gili vya miwa zitakuwa zikiuzwa Sh4,000
kwa kilo, lakini siku zijazo Serikali 1taangalla
uwezekano wa kushusha bei ya mbegu, ili
kuwezesha wafugaji wengi kuzinunua.

Kwa mujibu wa Ulega, hivi sasa kuna tani
78 za mbegu za majani aina ya Juncao, hivyo
kuwataka wafugaji kuchangamkia fursa hiyo
kwa kuzinunua na kuzipanda, ili kuwa na
uhakika wa malisho katika misimu yote iki-
wemo ya kiangazi.

“Tupande mbegu hizi ili tupunguze chan-
gamoto ya mifugo kufa au kukosa malisho
au suala la mifugo kuvamia mashamba ya
wakulima.Ni aibu kuendelea kuona wakuli-
ma wafugaji wanagombana tutafute suluhu
ya malisho ya uhakika,” alisema.

Kwenye ziara hiyo baadhi ya vikundi vya
wafugaji kikiwemo cha Esther Moreto Rena-
tha kilinunua mbegu za Juncao kilo 200
kwa ajili ya kupanda, ili kupata malisho ya
uhakika ya mifugo.

Meneja wa shamba hilo, Ruben Ngailo
alisema mbali na mbegu za Juncao, pia
wamepanda nyasi lishe na kunamtamalishe.
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